Menu

Thuốc Ketoprofen giảm đau, viêm do bệnh viêm khớp gây ra có tốt không?

Thuốc Ketoprofen
Hoạt chất

Ketoprofen

    Đóng gói: Viên nang, viên nang phóng thích kéo dài, gel bôi ngoài da, dung dịch tiêm

    Loại thuốc: Giảm đau, viêm, sưng, cứng khớp do bệnh viêm khớp gây ra

Ketoprofen thuộc nhóm thuốc chống viêm không steroid (NSAID) được sử dụng để giảm đau, viêm, sưng, cứng khớp do bệnh viêm khớp gây ra. Bên cạnh đó, thuốc cũng được chỉ định cho trường hợp đau bụng kinh, sốt, viêm nhẹ. Thuốc đã được Cơ quan quản lý Thực phẩm và Dược phẩm Hoa Kỳ (FDA) phê duyệt vào tháng 1/1986.

Thuốc Ketoprofen có công dụng gì?

Viêm khớp là một trong những căn bệnh phổ biển ngày càng có xu hướng gia tăng trong xã hội hiện nay. Nếu như trước đây, bệnh chỉ xuất hiện ở người lớn tuổi thì giờ đây ngay cả những nam thanh nữ tú mới 20 tuổi cũng mắc bệnh do thói quen lười vận động, ăn uống không khoa học.

Bệnh sẽ gây ra đau đớn và làm ảnh hưởng không nhỏ đến cuộc sống của mọi người. Về lâu dài, nếu không điều trị, người bệnh có thể sẽ gặp phải một số biến chứng như mù lòa, viêm lớp niêm mạc phổi, xơ vữa động mạch, tổn thương về thần kinh, viêm các mạch máu, giảm mật độ xương…

Để giảm thiểu các cơn đau do bệnh, đồng thời hạn chế tối đa tình trạng sưng, viêm, bác sĩ sẽ kê thuốc chống viêm cho người bệnh. Một trong số loại thuốc được sử dụng nhiều trong trường hợp này là Ketoprofen. Bệnh nhân bị gút, bong gân hoặc thường xuyên đau bụng kinh cũng có thể dùng loại thuốc này.

Thuốc Ketoprofen dùng để giảm đau, viêm, sưng do bệnh viêm khớp gây ra
Thuốc Ketoprofen dùng để giảm đau, viêm, sưng do bệnh viêm khớp gây ra

Ketoprofen hoạt động bằng cách giảm hormone gây viêm và đau trong cơ thể. Thuốc đã được Cơ quan quản lý Thực phẩm và Dược phẩm Hoa Kỳ (FDA) phê duyệt vào tháng 1/1986.

Liều dùng thuốc Ketoprofen như thế nào?

Thuốc Ketoprofen được sản xuất dưới dạng viên nang thông thường (50mg, 75mg), gel bôi ngoài da và viên nang phóng thích kéo dài (200mg) – dạng bào chế giải phóng dược chất một cách liên tục. Tùy thuộc vào loại bệnh cũng như tình trạng sức khỏe, bác sĩ sẽ kê đơn thuốc Ketoprofen cụ thể cho từng người.

Lưu ý thuốc không dùng cho bệnh nhân dưới 18 tuổi. Viên nang phóng thích kéo dài thường chỉ uống một lần duy nhất trong ngày, trong khi đó viên nang thông thường phải uống 2-3 liều mỗi ngày.

1. Liều dùng cho bệnh nhân bị viêm xương khớp và viêm khớp dạng thấp

  • Viên nang thông thường: 75 mg uống 3 lần/ ngày hoặc 50 mg uống 4 lần/ngày. Liều tối đa trong ngày là 300mg
  • Viên nang phóng thích kéo dài: 200 mg uống một lần mỗi ngày. Liều tối đa là 200mg/ngày

2. Liều dùng Ketoprofen để giảm đau (đau bụng kinh…)

  • Dùng 25-50 mg, 2 lần/ngày, mỗi liều cách nhau 6-8 tiếng.
  • Liều tối đa mỗi ngày: 300mg
Thuốc đã được FDA phê chuẩn vào năm 1986
Thuốc đã được FDA phê chuẩn vào năm 1986

Tác dụng phụ của thuốc Ketoprofen là gì?

Các chuyên gia y tế đã cảnh báo rằng những người sử dụng thuốc chống viêm không steroid (NSAID) như Ketoprofen sẽ có nguy cơ cao bị đau tim hoặc đột quỵ – một trong các tình trạng nguy hiểm có thể cướp đi mạng sống của một người trong chớp nhoáng. Tỷ lệ rủi ro rất cao nếu người bệnh dùng thuốc trong thời gian dài hoặc uống liều mạnh.

Bên cạnh đó, những người vị viêm khớp và đang phải nhờ cậy đến Ketoprofen để giảm đau, sưng, viêm cần biết rằng loại thuốc này có thể gây loét, chảy máu dạ dày hoặc ruột. Vấn đề này sẽ xảy ra tại bất cứ thời điểm nào trong quá trình điều trị bệnh. Nó có thể không cung cấp bất cứ một triệu chứng nào và trở thành thủ phạm ngầm đe dọa đến sức khỏe cũng như tính mạng của bệnh nhân.

Ngoài những tác dụng phụ nguy hiểm trên, người dùng Ketoprofen còn phải đối mặt với một số rắc rối khác như:

  • Đau bụng
  • Số lần đi tiểu giảm, nước tiểu có máu
  • Huyết áp tăng đột ngột
  • Ăn không ngon miệng
  • Đau đầu, chóng mặt
  • Buồn ngủ
  • Đau tức ngực, khó thở
  • Nói lắp, khả năng sử dụng ngôn từ kém dần đi
  • Tay chân bị sưng một cách bất thường
  • Vàng da, cơ thể mệt mỏi
  • Nổi mẩn đỏ, phát ban, phồng rộp trên da
  • Phân sẫm màu, kèm theo sự xuất hiện của máu

Đối tượng nào nên cẩn trọng khi sử dụng Ketoprofen?

  • Dị ứng với các thành phần có trong thuốc
  • Từng có phản ứng nghiêm trọng với aspirin hoặc một số loại thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid
  • Có tiền sử bị hen suyễn
  • Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú
  • Mắc các bệnh về tim như suy tim, rối loạn nhịp tim
  • Bệnh nhân bị huyết áp cao, cholesterol cao
  • Đang dùng thuốc điều trị bệnh tiểu đường
  • Người hút thuốc nhiều hoặc nghiện rượu
  • Tiền sử lên cơn đau tim, đột quỵ hoặc xuất hiện cục máu đông
  • Trước đây đã từng bị loét dạ dày, chảy máu dạ dày, ruột hoặc tá tràng
  • Mắc bệnh về gan hoặc thận
  • Bệnh nhân bị rối loạn mô liên kết
  • Tránh sử dụng thuốc cho bất kỳ bệnh nhân nào dưới 18 tuổi
Người bị hen suyễn nên cẩn trọng khi dùng thuốc này
Người bị hen suyễn nên cẩn trọng khi dùng thuốc này

Người bệnh cần lưu ý gì khi dùng Ketoprofen?

  • Sử dụng thuốc theo đúng chỉ dẫn trên bào bì hoặc chỉ định của bác sĩ. Bệnh nhân tuyệt đối không tự ý thay đổi liều lượng của thuốc
  • Không dùng thuốc Ketoprofen trước hoặc sau khi phẫu thuật ghép động mạch vành
  • Nếu đang dùng thuốc Ketoprofen để giảm các triệu chứng khó chịu của bệnh gút, sau 7 ngày, nếu tình trạng bệnh không đỡ, người bệnh cần thông báo ngay cho bác sĩ
  • Uống Ketoprofen 3 tháng cuối thai kỳ có thể gây hại cho thai nhi
  • Không nghiền nát, nhai, cắn hoặc bóc tách viên thuốc ra. Hãy nuốt trọng vẹn thuốc cùng với một cốc nước đầy
  • Nếu có ý định sử dụng thuốc Ketoprofen lâu dài, người dùng cần thường xuyên đi kiểm tra sức khỏe
  • Thuốc nên được uống khi no để tránh làm ảnh hưởng đến dạ dày
  • Chỉ nên ngừng dùng thuốc khi đã hỏi ý kiến của bác sĩ
  • Cố gắng uống thuốc vào một khung giờ cố định mỗi ngày để tránh tình trạng quên liều
  • Trong trường hợp quên liều, người bệnh hãy uống càng sớm càng tốt sau khi nhớ ra. Tuy nhiên nếu thời gian uống bổ sung quá gần với liều tiếp theo thì tốt nhất hãy bỏ qua liều đã quên. Người bệnh cần nhớ không dồn 2 liều vào cùng uống một lúc
  • Thuốc một khi đã được bác sĩ kê, điều đó có nghĩa là nó chỉ dành cho riêng một mình bạn. Không bao giờ được đưa nó cho người khác ngay cả khi tình trạng bệnh của họ giống với mình

Ketoprofen tương tác với những loại thuốc nào?

Viên nang uống Ketoprofen có thể tương tác với một số loại thuốc, vitamin hoặc thảo dược khác mà người bệnh đang sử dụng. Tương tác có thể làm thay đổi cách thức hoạt động của thuốc, ngăn chăn tính hiệu quả của nó. Để hạn chế tình trạng này, mọi người cần thông báo đầy đủ tên các thuốc hiện đang uống, tiêm nếu có để bác sĩ có sự điều chỉnh cho thích hợp.

Dưới đây là danh sách một số loại thuốc có tương tác với Ketoprofen:

  • Thuốc ức chế men chuyển angiotensin (ACE): Benazepril (Lotensin), Captopril (Capoten), Enalapril (Vasotec), Fosinopril (Monopril), Lisinopril (Zestril), Quinapril (Accupril), Ramipril (Altace)…
  • Thuốc lợi tiểu: Furosemide hoặc Hydrochlorothiazide
  • Thuốc điều trị bệnh rối loạn lưỡng cực: Lithium
  • Thuốc điều trị bệnh thấp khớp: Methotrexate
  • Thuốc điều trị bệnh gút: Probenecid
  • Thuốc chống đông máu, làm loãng máu: Warfarin (Coumadin, Jantoven)
  • Thuốc chống viêm không steroid: Aspirin, Ibuprofen, Naproxen, Dexamethasone, Methylprednisolone (Medrol) và Prednison (Rayos)
  • Các chất ức chế tái hấp thu serotonin có chọn lọc (SSRI) như Citalopram (Celexa), Fluoxetine (Prozac, Sarafem, Selfemra), Fluvoxamine (Luvox), Paroxetine (Britorelle, Paxil, Pexeva) và Sertraline (Zoloft)
Thuốc cũng có dạng bôi ngoài da
Thuốc cũng có dạng bôi ngoài da

Bảo quản thuốc Ketoprofen như thế nào?

  • Bảo quản thuốc Ketoprofen ở nhiệt độ phòng, từ 20 độ C – 30 độ C
  • Tránh cất thuốc ở những nơi ẩm ướt như nhà tắm
  • Tuyệt đối không để thuốc tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời
  • Nếu gia đình có trẻ nhỏ, mọi người cần phải giữ thuốc ở vị trí cao tránh xa tầm với của con
  • Đọc kĩ hướng dẫn bảo quản thuốc có in trên bao bì sản phẩm hoặc hỏi trực tiếp ý kiến của bác sĩ

Nên mua Ketoprofen ở đâu? Giá bao nhiêu?

Thuốc Ketoprofen hiện có bán tại hầu hết các bệnh viện và hiệu thuốc trên toàn quốc. Tùy vào từng địa điểm bán, thuốc sẽ có giá thành khác nhau. Mọi người hãy liên hệ hoặc đến trực tiếp các hiệu thuốc để khảo sát giá.

Thuốc Ketoprofen chỉ có tác dụng giảm đau chứ không thể chữa khỏi hoàn toàn được bệnh. Chính vì thế, ngoài việc uống, bôi thuốc, người bệnh nên  kiêng hoàn toàn thuốc lá, rượu bia. Bên cạnh đó, mọi người nên duy trì thói quen tập thể dục mỗi ngày; kiêng ăn hải sản, mỡ động vật… và thường xuyên đi kiểm tra sức khỏe.

Chúc mọi người luôn khỏe mạnh!

Thông tin thuốc trên đây đều được lấy từ nhiều nguồn tin khác nhau, bao gồm các bài báo trên tạp chí y khoa, những bài thuyết trình tại hội thảo y tế cũng như các trang tin sức khỏe nổi tiếng của nước ngoài.

Wiki Bác Sĩ không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa. Chính vì thế, khi quyết định sử dụng bất cứ loại thuốc nào, người bệnh nên hỏi ý kiến bác sĩ chuyên gia, tuyệt đối không được dùng theo ý thích cá nhân.

Xem thêm: Thuốc Ibuproxam điều trị bệnh đau xương khớp dùng như thế nào? Giá bán bao nhiêu?

Ngày đăng: 04/06/2019 - Cập nhật lúc 8:43 am , 26/06/2019

Bình luận

*
*

Top