Menu

Thuốc Ibuprofen giảm đau sử dụng như thế nào cho hiệu quả tốt? Giá bao nhiêu?

Thuốc Ibuprofen
Hoạt chất

Ibuprofen

    Đóng gói: Viên Nang, viên nén, siro, dạng bột, dung dịch tiêm

    Loại thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt

    Công ty sản xuất: Do Tập đoàn Boots nghiên cứu trong những năm 1960

    Quốc gia sản xuất: Mỹ

Năm 1974, thuốc Ibuprofen đã chính thức được Cục quản lý Thực phẩn và Dược phẩm Mỹ (FDA) chấp thuận cho phép lưu hành rộng rãi vì có tác dụng giảm đau, hạ sốt vô cùng hiệu quả. Đây là một trong những loại thuốc không thể thiếu tại bất cứ cơ sở y tế nào trên toàn thế giới.

Ibuprofen có công dụng gì?

Thuốc Ibuprofen là một trong các loại thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid (NSAID) được dùng để giảm đau (đau đầu, đau răng), hạ sốt do nhiễm lạnh hoặc cảm cúm, đồng thời giúp giảm thiểu sự khó chịu do sự xuất hiện của chứng chuột rút trong chu kỳ kinh nguyệt. Tiến sĩ người Anh Stewart Adams chính là một trong những người có công sức lớn trong việc nghiên cứu ra loại thuốc giảm đau hiệu quả này.

Tiến sĩ Aaron Clark, bác sĩ y khoa tại Trung tâm y tế Wexner thuộc Đại học bang Ohio ở Columbus, Ohio cho biết, những người bị đau cơ, viêm khớp dạng thấp, đau lưng hoặc bị gút hoàn toàn có thể sử dụng thuốc Ibuprofen kết hợp với vật lý trị liệu.

Theo các chuyên gia y tế, thuốc Ibuprofen khi đưa vào cơ thể người bệnh, nó sẽ bắt đầu quá trình ngăn chặn cơ thể sản xuất ra các chất gây viêm, không có lợi cho sức khỏe.

Thuốc Ibuprofen có tác dụng giảm đau rất tốt
Thuốc Ibuprofen có tác dụng giảm đau rất tốt

Năm 1974, thuốc đã chính thức được Cục quản lý Thực phẩn và Dược phẩm Mỹ (FDA) chấp thuận cho phép lưu hành rộng rãi. Nó được Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) liệt kê vào danh sách các loại thuốc thiết yếu nhất định cần phải có tại bất cứ cơ sở điều trị khám chữa bệnh nào trên toàn thế giới.

Với khả năng kháng viêm và giảm đau hiệu quả, thuốc Ibuprofen được rất nhiều người bệnh tin tưởng. Theo các chuyên gia y tế,  thuốc Ibuprofen được bào chế dưới một số dạng sau:

  • Thuốc hạ sốt Ibuprofen viên nén: Hàm lượng 100mg, 150mg, 200mg, 300mg, 400mg, 600mg. Ví dụ thuốc equate ibuprofen 200mg; thuốc ibuprofen IB tablets 200mg; ibuprofen Stada 400mg…
  • Thuốc giảm đau Ibuprofen viên nang: Hàm lượng 200 mg
  • Thuốc Ibuprofen dạng siro uống thường được dùng cho trẻ
  • Kem bôi ngoài da 5% (dùng tại chỗ)
  • Thuốc đạn đặt trực tràng: 500 mg
  • Nhũ tương uống: 20 mg/ml
  • Thuốc Ibuprofen dạng tiêm tĩnh mạch: 10 mg/ml, 100 mg/ml
  • Ibuprofen dạng nhai: 50mg và 100 mg
  • Thuốc Ibuprofen dạng hột nhỏ

Liều lượng khi sử dụng thuốc Ibuprofen

Mỗi loại thuốc đều có hướng dẫn sử dụng nhất định in trên bao bì sản phẩm và Ibuprofen cũng tương tự như vậy. Khi sử dụng các loại thuốc điều trị giảm đau, hạ sốt của Ibuprofen, người dùng cần phải tuyệt đối tuân thủ chỉ dẫn của dược sĩ, bác sĩ để hạn chế tối đa gặp phải những tác dụng phụ không mong muốn. Vậy liều dùng loại thuốc này cho người lớn, trẻ nhỏ như thế nào được xem là chuẩn xác và an toàn nhất?

1. Liều dùng thuốc Ibuprofen cho người lớn

– Nếu bị sốt nhẹ, đau bụng kinh, đau nhức xương khớp hoặc những cơn đau khác ở mức độ trung bình, bác sĩ khuyến cáo người bệnh nên sử dụng là 1 hoặc 2 viên 200mg và uống 3 lần/ngày. Thời gian uống giữa các lần sẽ cách nhau khoảng từ 4-6 tiếng, điều đó có nghĩa là cứ sau 4 đến 6 giờ đồng hồ, nếu cơn đau không có dấu hiệu thuyên giảm, người bệnh nên uống tiếp một viên thuốc.

– Bệnh nhân bị viêm khớp dạng thấp, thoái hóa khớp, viêm khớp… thông thường sẽ được chỉ định uống 300-800mg và uống 4 lần/ngày. Thời gian uống mỗi lần cách nhau khoảng 4 tiếng.

– Trong trường hợp dùng để hạ sốt, giảm đau do bệnh gút, người bệnh cần sử dụng 300-800mg và chia thành 3-4 lần uống mỗi ngày

Loại thuốc này được bào chế ở nhiều dạng khác nhau
Loại thuốc này được bào chế ở nhiều dạng khác nhau

1. Liều dùng thuốc Ibuprofen cho trẻ nhỏ

Thuốc Ibuprofen có nhiều dạng khác nhau và tùy từng độ tuổi cũng như cân nặng của trẻ mà bác sĩ sẽ chỉ định sử dụng thuốc dạng nào cho phù hợp nhất. Cụ thể là:

  • Thuốc Ibuprofen dạng siro: Trẻ trên 3 tháng tuổi
  • Viên nang và viên nén: Trẻ từ 6 tuổi trở lên
  • Ibuprofen dạng nhai: Dùng cho trẻ từ 7 tuổi trở lên
  • Ibuprofen dạng hột nhỏ: Chỉ dùng khi trẻ đã trên 12 tuổi

Liều dùng cho trẻ khi sử dụng Ibuprofen siro (5ml tương đương với 100mg):

Độ tuổiLiều lượng sử dụng
3-5 tháng tuổi (nặng hơn 5kg)2.5ml 3 lần trong vòng 24 giờ
6 đến 11 tháng tuổi2.5ml uống 3-4 lần trong vòng 24 giờ
1 đến 3 tuổi5ml uống 3 lần trong 24 giờ
4 đến 6 tuổi7.5ml uống 3 lần trong 24 giờ
7 đến 9 tuổi10ml uống 3 lần trong 24 giờ
10 đến 11 tuổi15ml uống 3 lần trong 24 giờ
12 đến 17 tuổi15ml đến 20ml uống 3-4 lần trong vòng 24 giờ

Trước khi cho trẻ uống, mẹ hãy lắc đều chai siro. Mỗi lần cho con sử dụng, mẹ hãy cố gắng đo đúng liều lượng. Để trẻ không cảm thấy khó chịu vì hương vị của thuốc Ibuprofen dạng siro, các mẹ có thể cho con uống sữa hoặc nước ép trái cây ngay sau khi con đã uống thuốc. Tuyệt đối không trộn lẫn siro Ibuprofen với bất cứ loại nước nào khác nhé.

Liều dùng Ibuprofen viên nang/viên nén cho trẻ em:

Độ tuổiLiều lượng sử dụng
7 đến 9 tuổi200mg uống 3 lần trong vòng 24 giờ
10 đến 11 tuổi300mg uống 3 lần trong 24 giờ
12 đến 17 tuổi300mg đến 400mg uống 3-4 lần trong vòng 24 giờ

Khi cho trẻ uống viên nang/viên nén, các mẹ nhớ nhắc trẻ nuốt luôn thuốc cùng với nước lọc và không được nhai, cắn hoặc nghiền nát thuốc trong miệng vì nó có thể gây kích ứng. Với thuốc Ibuprofen dạng nhai, trẻ nên nhai chúng trước khi nuốt. Còn với Ibuprofen dạng hột nhỏ, mẹ hãy trộn chúng vào sữa chua hoặc một cốc nước nhỏ để cho trẻ uống.

Trẻ em chỉ được dùng Ibuprofen tối đa một ngày là 4 lần, chính vì thế bố mẹ tuyệt đối không cho con uống quá liều. Nếu trẻ phải dùng Ibuprofen 3 lần trong vòng 24 giờ, các mẹ nhớ thời gian uống mỗi lần sẽ cách nhau khoảng 6 tiếng đồng hồ. Nếu trẻ uống 4 lần/ngày, khoảng thời gian giữa mỗi lần uống sẽ là 4 tiếng.

Liều dùng thuốc Ibuprofen cho trẻ sẽ tùy thuộc vào độ tuổi của bé
Liều dùng thuốc Ibuprofen cho trẻ sẽ tùy thuộc vào độ tuổi của bé

Tác dụng phụ của thuốc Ibuprofen như thế nào?

Năm 2015, FDA đã cập nhật các loại thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid (NSAID), trong đó có cả Ibuprofen, có khả năng làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ. Những người dùng thuốc trong một khoảng thời gian dài hoặc dùng với liều cao sẽ đối mặt với hiểm họa này nhiều hơn hẳn các đối tượng khác.

Năm 2017, một nghiên cứu khác đã chỉ ra rằng các thuốc thuộc nhóm NSAID, bao gồm Ibuprofen, có thể khiến tim người bệnh ngừng đập đột ngột. Kết quả của nghiên cứu này được đưa ra sau khi các nhà khoa học đã tiến hành phân tích dữ liệu của hơn 28.000 người đến từ Đan Mạnh. Theo đó, 31% trong tổng số người được điều tra có nguy cơ tim ngừng đập khi sử dụng Ibuprofen.

Đó là tác dụng phụ nguy hiểm nhất của Ibuprofen đối với người bệnh. Bên cạnh đó, mọi người có thể phải đối mặt với một số vấn đề khác như:·

  • Ngứa
  • Mặt và tay bị sưng
  • Sưng và ngứa ran trong miệng cổ họng
  • Tức ngực
  • Táo bón, tiêu chảy
  • Chóng mặt
  • Nhức đầu
  • Buồn nôn, đầy hơi, ợ nóng
  • Đau dạ dày
  • Ngứa nhẹ trên da
  • Ù tai
  • Ăn không ngon miệng
  • Huyết áp tăng
  • Đau nhói hoặc tê ở tay và chân

Ngừng sử dụng Ibuprofen nếu như người bệnh có một số biểu hiện như:

  • Tầm nhìn ngày một kém
  • Tăng cân nhanh chóng
  • Phát ban trên da
  • Máu xuất hiện trong phân
  • Đi tiểu ít hoặc không đi tiểu, đau rát khi đi tiểu
  • Nước tiểu đục màu, đôi khi có kèm lẫn máu
  • Chân và mắt cá chân đều bị sưng
  • Da nhợt nhạt
  • Nhịp tim đập nhanh
  • Sốt, đau họng, lưỡi bị sưng
  • Khó thở
  • Đau lưng
  • Đau bụng dữ dội
  • Nôn mửa nhiều
  • Khả năng nói dần không tốt, thường xuyên bị nhầm lẫn
  • Đổ mồ hôi bất thường
Dừng uống thuốc nếu thấy thị lực suy giảm
Dừng uống thuốc nếu thấy thị lực suy giảm

Khi dùng Ibuprofen, người bệnh cần lưu ý những gì?

Tuy Ibuprofen là một trong những loại thuốc thông dụng xuất hiện tại hầu hết các cơ sở y tế, thế nhưng không phải ai cũng biết rõ về mọi thông tin liên quan đến nó. Để thuốc có thể phát huy tối đa tác dụng của mình khi được đưa vào bên trong cơ thể người bệnh, mọi người cần phải thuộc lòng bàn tay một số lưu ý quan trọng dưới đây. Biết được những kiến thức quan trọng này, hiệu quả của thuốc không những tăng lên mà còn ngăn chặn những tác dụng phụ nguy hiểm.

1. Thuốc Ibuprofen chống chỉ định cho những trường hợp nào?

Các chuyên gia y tế khuyến cáo các đối tượng dưới đây không nên sử dụng hoặc cần phải thận trọng khi dùng Ibuprofen để điều trị bệnh.

  • Người bị đau loét dạ dày
  • Người thường xuyên bị chảy máu bất thường
  • Đang dùng thuốc chống đông máu
  • Trên 60 tuổi trở lên
  • Đang sử dụng một số loại thuốc khác thuộc nhóm NSAID
  • Thường xuyên sử dụng đồ uống có cồn
  • Không dùng ngay trước hoặc sau khi phẫu thuật tim
  • Bị huyết áp cao, bệnh tim, xơ gan hoặc bệnh thận
  • Đang dùng thuốc lợi tiểu
  • Bệnh nhân tiểu đường
  • Bị hen suyễn
  • Thường xuyên bị dị ứng khi dùng thuốc giảm đau
  • Bị viêm loét đại tràng
  • Người bị chẩn đoán hẹp động mạch

2. Khi dùng Ibuprofen, người bệnh cần chú ý những gì?

  • Nói cho bác sĩ biết về bất cứ loại thuốc nào bản thân có nguy cơ bị dị ứng
  • Mỗi lần uống thuốc loại viên nang/nén, hãy uống cùng với khoảng 240ml nước
  • Tuyệt đối không uống thuốc Ibuprofen khi đang đói bụng, hãy uống sau khi ăn từ 30 – 45 phút.
  • Sau khi uống thuốc, người bệnh không nên đi nằm ngay
  • Không uống vượt quá 6 viên trong 24 giờ, trừ khi có chỉ định của bác sĩ
  • Sau khi uống thuốc đều đặn mỗi ngày, tình trạng sốt nặng hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày, hãy báo ngay cho bác sĩ
  • Các cơn đau nhức trở nên tồi tệ hoặc kéo dài hơn 10 ngày cho dù đã dùng Ibuprofen, báo ngay cho bác sĩ
  • Tuyệt đối không sử dụng Ibuprofen liên tục hơn 10 ngày
  • Nếusử dụng thuốc này lâu dài, người bệnh cần xét nghiệm y tế thường xuyên. Ở phụ nữ, nếu dùng nhiều Ibuprofen có thể ảnh hưởng đến khả năng sinh sản
  • Trẻ sơ sinh đến 2 tuổi, các mẹ cần phải thận trọng khi cho trẻ uống Ibuprofen vì lúc này gan của các bé chưa trưởng thành nên ít có khả năng chuyển hóa thuốc hơn so với những bé lớn tuổi hơn.
  • Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng và uống đúng theo liều lượng bác sĩ đã chỉ định
  • Thuốc chỉ nên dùng cho trẻ trên 3 tháng tuổi hoặc nặng ít nhất 5kg
  • Khi đang dùng Ibuprofen, người bệnh tránh dùng thêm bất cứ loại thảo dược nào khác

3. Nếu mang thai hoặc cho con bú có nên sử dụng Ibuprofen không?

Với trường hợp bệnh nhân đang mang thai hoặc đang cho con bú, trước khi sử dụng Ibuprofen cần phải hỏi ý kiến của bác sĩ. Tuy nhiên, ở thời điểm mang thai 3 tháng cuối thai kỳ, người mẹ tuyệt đối không nên điều trị bệnh bằng thuốc Ibuprofen.

Ibuprofen có thể xuất hiện một lượng nhỏ ở sữa mẹ tuy nhiên chưa có bất cứ nghiên cứu nào khẳng định việc dùng loại thuốc này trong thời gian cho con bú sẽ gây hại cho bé. Song, để đảm bảo an toàn, trước khi sử dụng, các mẹ vẫn cần lắng nghe tư vấn của bác sĩ.

Mẹ đang cho con bú cần hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng loại thuốc này
Mẹ đang cho con bú cần hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng loại thuốc này

4. Quên liều hoặc uống quá liều cần phải làm sao?

Nếu người bệnh quên uống một liều, hãy uống ngay lại sau khi nhớ ra. Tuy nhiên nếu thời điểm đó quá gần với giờ dùng liều tiếp theo thì hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục dùng thuốc theo đúng như lịch đã định sẵn. Người dùng tuyệt đối không dùng một liều gấp đôi để bù cho liều đã quên. Chúng tôi khuyên mọi người nên hẹn giờ báo thức để tránh tình trạng quên dùng thuốc.

Trong trường hợp uống quá liều Ibuprofen, người bệnh cần phải báo ngay cho bác sĩ. Theo các chuyên gia y tế, sử dụng Ibuprofen vượt quá liều lượng mỗi ngày có thể khiến mọi người gặp phải một số rắc rối nghiêm trọng như:

  • Làm đau bao tử
  • Gây hại cho hệ tim mạch
  • Có thể dẫn đến suy thận
  • Ảnh hưởng đến hệ thần kinh
  • Thường xuyên cảm thấy mệt mỏi và dễ buồn ngủ
  • Nôn ói trầm trọng

Thuốc Ibuprofen tương tác ra sao?

Thuốc Ibuprofen cũng có sự tương tác nhất định đối với một số loại thuốc cũng đồ ăn, thức uống khác. Chính vì thế, trước khi sử dụng, người bệnh cần phải tìm hiểu thật kĩ vấn đề này để tránh tình trạng tiền mất tật mang.

1. Các loại thuốc tương tác với Ibuprofen

Theo các chuyên gia y tế, Ibuprofen tương tác với một số loại thuốc như:

  • Các loại thuốc giúp hạ huyết áp khi dùng chung với Ibuprofen sẽ không mang lại bất cứ tác dụng gì
  • Thuốc giảm đau chống viêm như diclofenac (Voltarol), indometacin hoặc naproxen nếu dùng cùng Ibuprofen sẽ có nguy cơ chảy máu dạ dày
  • Aspirin một khi kết hợp cùng  Ibuprofen sẽ làm tăng nguy cơ chảy máu dạ dày. Bệnh nhân dùng aspirin liều thấp để làm loãng máu không nên dùng ibuprofen vì tác dụng làm loãng máu sẽ bị giảm.
  • Digoxin được sử dụng để điều trị rung tâm nhĩ nhưng nếu dùng chung với Ibuprofen có thể làm cho người bệnh bị tăng huyết áp

Một số loại thuốc khác tương tác với Ibuprofen:

  • Lithium: Thuốc điều trị một số rối loạn tâm thần
  • Methotrexate: Thuốc điều trị ung thư  và một số bệnh tự miễn dịch
  • Tacrolimus: Loại thuốc thường được bác sĩ chỉ định cho các bệnh nhân sau khi cấy ghép nội tạng
  • Thuốc ức chế tái hấp thu serotonin có chọn lọc (SSRIs): Citalopram, fluoxetine, paroxetine và sertraline
  • Warfarin: Thuốc chống đông máu, ngăn chặn máu đóng cục
Thuốc Ibuprofen có tương tác với một số thuốc khác
Thuốc Ibuprofen có tương tác với một số thuốc khác

2. Thuốc Ibuprofen tương tác như thế nào với thức ăn và bia rượu?

Trong thời gian sử dụng Ibuprofen, người bệnh nên tránh uống bia rượu để không gặp phải các vấn đề khó chịu liên quan đến dạ dày. Người thường xuyên có thói quen sử dụng đồ uống có cồn có thể sẽ không được phép điều trị bệnh bằng loại thuốc này.

Bảo quản thuốc Ibuprofen như thế nào?

Giống như các loại thuốc khác, Ibuprofen cũng cần bảo quản ở nơi khô ráo, tránh ẩm thấp và không có ánh nắng mặt trời chiếu trực tiếp vào. Vị trí bảo quản thuốc cần tránh xa tầm tay trẻ nhỏ.

Thuốc Ibuprofen có giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Hiện nay tại các cửa hàng thuốc có rất nhiều loại thuốc Ibuprofen khác nhau và đương nhiên chúng sẽ có giá thành không giống nhau. Theo thông tin chúng tôi tìm hiểu được, giá thuốc Ibuprofen 200mg (loại của Mỹ) sẽ có giá khoảng 360.000 VNĐ/hộp 500 viên.

Loại Ibuprofen Stada 400 mg có giá khoảng 470.000 có các loại hộp 2 vỉ x 10 viên; 10 vỉ x 10 viên và lọ 100 viên. Còn đối với loại Ibuprofen 600ml sẽ có giá dao động khoảng 38.000 – 40.000 VNĐ/hộp 10 vỉ x 100 viên.

Để chọn được sản phẩm có giá thành và chất lượng tốt nhất, chúng tôi khuyên mọi người nên tìm đến các cửa hàng bán thuốc uy tín hoặc có thể mua luôn tại bệnh viện. Giá thành mỗi nơi sẽ có sự chênh lệch tuy nhiên con số đó sẽ không nhiều, chỉ cần mọi người mua được hàng đảm bảo là được.

Nói tóm lại thuốc Ibuprofen là một trong những sản phẩm được bày bán rộng rãi và hầu như ai trong chúng ta cũng sử dụng ít nhất một lần trong đời. Chính vì thế việc nắm bắt được những kiến thức trên là điều vô cùng quan trọng. Chúc tất cả mọi người luôn khỏe mạnh!

Wiki Bác Sĩ không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa.

Ngày đăng: 08/05/2019 - Cập nhật lúc 8:43 am , 26/06/2019

Bình luận

*
*

Top